มะ-แตง ดอท คอม

ลืมรหัสผ่าน
 ลงทะเบียน
ค้นหา
ดู: 3207|ตอบกลับ: 13

อยากเลี้ยงกระรอกบินจัง ใครหาได้มั้ง

[คัดลอกลิงก์]
เลี้ยงกระรอกสวนไว้แล้วหนึ่งตัวก็คือ เจ้าไบเล่ง่ะ แต่อยากได้กระรอกบินมาเลี้ยงอีกง่ะ เห็นว่าน่ารักดีเลยจะเอามาอยู่กับไบเล่แต่ไม่รู้จะหาจากไหน ใครพอรู้บ้างง่ะว่าที่ไหนมีขาย
โพสต์ 2011-01-06 21:14:33 | ดูโพสต์ทั้งหมด
แน่ใจป่าวว่าจะเลี้ยง
พิกต้องขอบอกก่อนเลยว่า ฉี่เหม็นมากนะคะ ยิ่งกว่ากลิ่นแอมโมเนียเสียอีก คนส่วนมากที่เลี้ยงน้องเค้าเพราะรับเรื่องการฉี่ของน้องเค้าได้ได้นะคะ
น้องบางตัวต่อให้เลี้ยงยังไงเค้าก็ยังกัด(จากพี่คนนึงที่เคยเลี้ยงเค้าบอกมา)
เวลาเค้าหวาดระแวง น้องเค้ากัด(กัดไม่สะบัดแต่ฝังเขี้ยวทั้งเขี้ยวค้างไว้อย่างนั้น)>>โดนมาแล้ว
น้องเค้ากลัวแสง แสงเป็นอันตรายต่อตาน้องเค้า
น้องเชอบอยู่ในที่แคบๆ
ระแวงสภาพรอบตัวสูงมาก
(อันนี้ เป็นนิสัยของลูกพิกที่เป็นนะคะ)
ถ้าจะเลี้ยงบินๆ พิกว่า น้องชู น่าจะดีกว่า อ่ะ
กลิ่นก็น้อย(แทบจะไม่มีกลิ่นเลย)  อึก็เหมือนคน กินเส็ด อึยาวเป็นทาง เหมือนคน รอบเดียวจบ ตอนเวลาหลังกิน อ่ะค่ะ
แถม ซื้อขายเสี่ยงอ่ะ

ปล.คห นี้เป็นเพียงความคิดเห็นของพิกนะคะ โปรดใช้วิจารณญาณ ในการพิจารณานะคะ

โพสต์ 2011-01-06 21:19:36 | ดูโพสต์ทั้งหมด
ซื้อขายกระรอกบิน ผิดกฎหมายนะครับ
แถมกระรอกบิน ติดเชื้อง่าย โอกาสตายสูง
อ่อนแอกว่ากระรอกธรรมดาหลายด้านอ่ะครับ

ps. บอร์ดนี้ห้ามถามแหล่งซื้อขายกระรอกนะครับ
โพสต์ 2011-01-06 21:22:50 | ดูโพสต์ทั้งหมด
*แก้ไข
"คนส่วนมากที่เลี้ยงน้องเค้าเพราะรับเรื่องการฉี่ของน้องเค้าได้ได้นะคะ"
>>>คนส่วนมากที่รับน้องเค้าไม่ได้เพราะรับเรื่องกลิ่นฉี่ของน้องเค้าไม่ได้ค่ะ
เพิ่มเติม...
ย้ำว่า กลิ่นแรงพอๆกับแอมโมเนีย และ กลิ่นฉุนกว่าแอมโมเนียเสียอีก
อึเหมือนหนู เล็กๆ เน้นปริมาณเยอะๆค่ะ

ข้อความนี้เพียงให้ท่านตระหนัก ถึงสิ่งที่ท่านจะต้องยอมรับได้
การซื้อขายผิดกฎหมายนะคะ

เจ้าของ| โพสต์ 2011-01-06 22:21:18 | ดูโพสต์ทั้งหมด
ตอบกระทู้ littlebaby ตั้งกระทู้

มั่นใจเลยว่าอยากเลี้ยงครับ รับได้ทุกอย่างอยู่แล้วครับ
โพสต์ 2011-01-07 01:50:31 | ดูโพสต์ทั้งหมด
เชื่อพิกเหอะ
ไปเลี้ยงชูก้า ดีกว่า ไร้ปัญหาปลอดภัยจากคุ้ก(ไม่ต้องนอนเอามือก่านหน้าฝากร้อง คุ้กๆๆ)
หน้าตาก็คล้ายกัน สีก็แหล่มกว่า สีเทาสวยงาม ท้องขาวๆ >>หมายถึง ชูก้า นะ
สัตว์กลางคืนเหมือนกัน ต่างกันแค่ ชูก้าเป็นสัตว์ชอบโปรตีน เพราะเป็น insectivore
(สัตว์กินแมลง)
(กินแต่น้ามในตัวแมลง มะกินกาก) ส่วนบินๆ เป็นสัตว์ฟันแทะ เชื่องยากอีก โรคสาระพัดที่จะนำมาสู่ตัวเจ้าของ
ไหนจะส่วนมาก มีก็ตาย น้อยครั้งที่จะรอด เขาจะต้องไปพรากมาจากธรรมชาติ แถมเรายังไปสนับสนุนคนหามาขายด้วยอ่ะ
คุ้ก คุ้ก คุ้ก เรียกอยู่รำไรเชียวหล่ะ

พิกสนับสนุนเลี้ยงชูก้านะ ถ้าชอบแบบบินๆ เพราะมีปีกเหมือนกัน(พังผืด) หน้าก็คล้ายกัน
บินๆพอโต จะกลายเป็นสีน้ามตาล ไม่น่ารักเหมือนตอนเล็กๆอีกต่างหาก
ชูสีเทา สดใส น่ารัก อวบอ้วน ผิวขาว น่ารักกว่าเยอะ นิสัยก็น่ารัก

(ขออภัยหากทำให้ใครเกิดหมั่นไส้ แต่เพราะสงสารน้องเค้าจิงๆ)
>>เพราะตามร้าน มันติดเชื้อมา แล้วแถว ก่อนตายน้องยังเลือดไหลออกทางก้นอีก หน้าทรมานมากมาย จากพี่คนนึงที่เคยช่วยบินๆ แต่....สุดท้าย  ก็ไม่รอด
โพสต์ 2011-01-07 09:12:21 | ดูโพสต์ทั้งหมด
กระรอกบินเพาะเองยากครับ
ถ้าจะซื้อ แปลว่าต้องไปพรากเค้ามาจากป่า จากพ่อแม่ จะดีหรอครับ
ไม่สนับสนุนให้ซื้อครับ เพราะเป็นการสนับสนุนพวกพ่อค้าให้จับสัตว์ป่าออกมาขาย
ถ้าดวงสมพงษ์ ตกมาทีสวนหลังบ้าน ก็ว่าไปอย่าง
(ตามร้านที่ขาย ซื้อมาก็ไม่ค่อยรอดครับ ติดเชื้อซะเยอะ)

สัตว์ป่าคุ้มครอง ที่ห้ามซื้อขาย หมายความว่ามันอยู่ในวิกฤติที่มีโอกาสสูญพันธุ์นะครับ
ยังจะจับมาเลี้ยงอีกหรอ

อยากเลี้ยง แนะนำว่าชูการ์จะดีกว่า
เพราะอันนี้เพาะพันธุ์ได้แล้ว ไม่กระทบกับธรรมชาติเท่าเลี้ยงกระรอกบิน
แถมเลี้ยงง่ายกว่าเยอะครับ
โพสต์ 2011-01-07 10:22:35 | ดูโพสต์ทั้งหมด
ไม่สนับสนุนอีกเสียงครับ ถึงจะน่ารักแต่ เลี้ยงยาก ผิดกฎหมาย
โพสต์ 2011-01-07 13:35:05 | ดูโพสต์ทั้งหมด
เห็นด้วยนะคะ เพราะลุงแถวบ้านไปจับน้องกระรอกบินมาจากต้นหมาก
จับมาทั้งแม่ทั้งลูกเลยค่ะ เลี้ยงไว้ไม่กี่วัน แม่ตายก่อน ต่อมาไม่นาน ลูกก้ตายตามค่ะ เพราะเค้าเคยอยู่อย่างอิสระ
โพสต์ 2011-01-07 15:35:08 | ดูโพสต์ทั้งหมด
ใช่ค่ะ กระรอกบินเป็นสัตว์สงวนแล้วน๊า ผิดกฎหมาย อย่าเสี่ยงเลย ชูก้าร์น่ารักดีลองคิดดูใหม่น่ะคร้า
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

รายชื่อผู้กระทำผิด|Archiver|โทรศัพท์มือถือ|มะ-แตง บ้านกระรอกน้อย

GMT+7, 2014-09-03 06:39 , Processed in 0.064235 second(s), 16 queries .