มะ-แตง ดอท คอม

ลืมรหัสผ่าน
 ลงทะเบียน
ค้นหา
ดู: 50066|ตอบกลับ: 107

วิธีเลี้ยงกระรอกเด็ก1-3เดือน

[คัดลอกลิงก์]
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย minano เมื่อ 2011-01-14 11:15

ตั้งกระทู้นี้ขึ้นมา เพื่อ......

ไม่ได้ส่งเสริมให้มีการซื้อกระรอกเด็กมาเลี้ยงนะคะ ตอนนี้ทางบอร์ดเรากำลังรณรงค์อยู่ ทุกคนก็คงได้อ่านมาบ้างแล้ว
แต่ ตอนนี้ มีคนซื้อกระรอกเด็กมาเลี้ยงแล้ว มือใหม่ด้วยขนาดคนที่ผ่านการเลี้ยงกระรอกมาเยอะ
ยังไม่ค่อยรอดเลย เป็นห่วงน้อง เลยอยากจะแนะนำ เพราะเราเคยผ่านการเลี้ยงมาแล้ว
ตั้งแต่ยังลืมตาได้ข้างเดียว แต่ไม่ได้ซื้อมาหรอกนะคะ ตกมาจากต้นไม้ เราเลี้ยงน้องเค้ารอด เพราะศึกษาวิธีเลี้ยงตั้งแต่เลี้ยงรถถัง

ขอย้ำนะคะ ว่าสิ่งเหล่านี้มาจากประสบการณ์ ข้อมูลจากเวปต่างๆ และคำแนะนำจากหมอชมพู่
มีการปรับเปลี่ยนด้วยตัวเราเอง อาจจะเกิดการผิดพลาด หรือไม่ดีพอ ขอให้ทุกคนที่อ่าน
นำไปใช้โดยพิจารณาตามความเหมาะสมของแต่ละคนด้วยค่ะ

1. สิ่งที่ต้องมีในการเลี้ยงกระรอก1-3 เดือน คือนมทดแทนค่ะ
สิ่งนี้สำคัญมาก กระรอกเด็กต้องการสารอาหารและแคลเซียมมาก ในการสร้างกระดูก
ดังนั้นจึงควรได้กินนมที่มีสารอาหาร ไม่ใช่ซีรีแลคนะคะ สำหรับคนที่ทางร้านแนะนำให้กินซีรีแลคมาก่อน
ให้ผสมนมเข้าในอัตราส่วนเล็กน้อยและเพิ่มจนเรื่อยๆ จนเหลือแต่นมอย่างเดียว เพื่อปรับท้องให้เด็กๆ อย่าเปลี่ยนกระทันหัน จะทำให้ท้องอืด ท้องเสียได้ ต้องเป็นนมแพะ หรือ นมหมา นมแมวเท่านั้น ห้ามเอานมวัวสำหรับเลี้ยงทารกเด็ดขาด เพราะสัตว์จะไม่สามารถย่อยโปรตีนในนมวัวได้ ทำให้ตายค่ะ

MM0102.jpg           6_5756_72f4632643ed43e.jpg    

เครดิตรูป โดนน้องหนุ่ย

2. หลอดไฟสำหรับ กกให้เด็กๆ
สิ่งนี้ เป็นสิ่งที่ทุกคนมองข้ามว่า ไม่ต้องมีก้ได้ จนอาจจะละเลยไป แต่อยากให้รู้ว่า สำคัญมากที่สุดค่ะ

หลอดไฟ สำหรับ กกสัตว์ หลอดละ 15 บาท 70 วัตต์มั้ง ไม่แน่ใจ ซื้อได้ทั่วไป ที่7-11ก้มีขายค่ะ วิธีการ ก้ต่อหลอดไฟเหนือตะกร้านอน เอามืออังดูให้อุ่นพอดี อย่าให้ร้อนจนเกินไป ไฟมันจะร้อนขึ้นเรื่อยๆ เราต้องคอยขยับหลอดให้สูงขึ้น
โดยสังเกตอาการของเด็กๆควบคู่ไปด้วยค่ะ เอาผ้าห่อเค้าให้เค้านอนหลับ แล้ว กกไฟให้ ถ้าหลอดร้อน ก็พักหลอด ค่อยเปิดใหม่

3. ผ้าสำหรับให้น้องๆนอน
ผ้าอะไรก้ได้ ให้อุ่นพอสมควร ที่ดีที่สุด คือ ผ้าสำลีค่ะ อุ่นมาก มีขายในห้าง แผนกเด็กอ่อนของลูกชายเรา ซื้อมาจากตลาด ผืน 20 บาท มือสอง เอามาซัก แช่เดทตอล ของเกาหลีด้วยนะคะ อินเทรน
ใส่ไปเยอะๆ ไม่ต้องกลัวเค้าจะร้อนตายนะคะ ยัดๆไปให้เค้าสามารถมุดได้ เค้าจะมุดนอนเอง

4. การป้อนอาหาร
กระรอกเด็กปากจะเล็กมาก ควรใช้หลอดฉีดยาขนาด1cc ป้อน ห้ามใช้5cc เด็ดขาด เพราะใหญ่ไป ทำให้สำลักได้
ใช้มือบีบนมให้เป็นหยดๆที่ปลาย ให้เด็กๆเลีย ห้ามให้เค้าดูดหลอดเด็ดขาดนะคะ จะทำให้นมพุ่งขึ้นจมูกเลย
ถ้าไม่มี ใช้ดรอปเปอร์ก้ได้ แต่ควรระวังให้มาก ห้ามบีบแรงจะทำให้สำลัก บีบให้นมหยดลงมาที่ปลายเหมือนกัน ให้เค้าเลียเอง
ห้ามให้เค้าดูดเด็ดขาดนะคะ ขึ้นจมูก ติดเชื้อได้ และนมที่ค้างในโพรงจมูก จะทำให้ปอดชื้น เป็นปอดบวม ตายได้
บางคนใช้ไส้ไก่ล้อรถจักรยาน มาครอบอีกที แต่เราหาไม่ได้

ขอย้ำอีกครั้ง ว่าไม่ได้เขียนเพื่อส่งเสริมให้ซื้อกระรอกเด็กมาเลี้ยง แต่ซื้อเค้ามาแล้วก้เลี้ยงเค้าให้ดีที่สุด
ห้ามละเลยเด็ดขาด เพราะนั่นคือ 1ชีวิตที่คุณต้องรับผิดชอบ

ปัจฉิมลิขิต 1 ป้อนนมทุกๆ4-5 ชม. อย่าปล่อยให้เค้าหิวมากเค้าจะกินเร็วทำให้สำลักได้
เมื่อกระรอกอายุ 2เดือน ลดปริมาณมื้อลงเป็น4มื้อต่อวัน เพราะแต่ละมื้อเค้าจะกินได้มากขึ้นเมื่อโตขึ้น

2
ปริมาณ เราให้กินครั้งละเกือบ2ดรอปเปอร์ ในอายุ1เดือน และเพิ่มปริมาณขึ้นเรื่อยๆ ตามขนาดตัว สังเกตขนาดท้อง ห้ามให้ป่องเกินไปกดดูให้พอแข็งๆ แสดงว่าอิ่มแล้ว
อย่าให้กินจนท้องป่องแข็งมากไป
อย่าป้อนเพลิน เค้าจะกินเรื่อยๆไม่หยุด ที่บอกว่าเค้าจะหันหน้าหนีถ้าอิ่ม เราเลี้ยงมา2ตัว ไม่เคยหนี มีแต่ขออีก แต่ต้องหยุดไว้ มากไปท้องแตกตายได้มีเคสเหมือนกันค่ะ กรณีท้องแตก

3 ต้องมีกากระตุ้น ฉี่ อึ ทุกครั้งหลังจากทานอาหาร โดยใช้สำลีชุบน้ำอุ่น เช็ดกระตุ้น แต่ถ้าเช็ดจนท้องเปียก ก้เช็ดให้แห้ง เอาไฟกกให้ขนแห้ง ส่งกลับเข้านอน

4 หากมีอาการ ท้องอืด ไม่ถ่าย ท้องบวม หรือ ท้องเสีย พาไปหาหมอด่วน อย่ารอช้า ตังมีไม่มีค่อยว่ากัน พาไปให้ถึงมือหมอก่อน

5 อย่าจับมาเล่น มากอด มาวางบนมือ อาบน้ำ พาไปเดินเล่น อะไรก้ตามที่ไม่สมควร เพราะเค้าไม่ใช่สัตว์เลี้ยงแต่เป็นสัตว์ป่า
และไม่ใช่ของเล่นที่จะเอามาเล่นมาโชว์

5 เห็นหรือยังว่า มนุษย์ไม่ใช่แม่ของเค้า ต่อให้เลี้ยงดีหรือพยายามแค่ไหน เค้าก้ทรมานอยู่ดี เรื่องกิน เรื่องนอน เค้าลำบากมากในการพยายามใช้ชีวิต ในการปรับตัวให้เข้ากับมนุษย์ ขอให้ทุกคนตระหนักไว้เสมอด้วยค่ะ (เราโดนหมอพูดให้ฟังจนสำนึกเลยเรื่องนี้)
ถ้าใครอยากดราม่า ขอให้บอกค่ะ เข้าใจแล้ว ว่าคนรักสัตว์จริงๆ เค้าคิดยังไง ไม่เหมือนกะที่เราคิดหรอก
ธรรมชาติ อิสระ คือสิ่งที่ทุกคนไขว่คว้า

ขอความกรุณาทุกคนที่อ่าน อย่าส่งเสริมให้มีการพรากกระรอกเด็กจากแม่อีกเลยนะคะ
มีคำถาม ข้องใจตรงไหน ถามได้ค่ะ ทุกคนในบอร์ดยินดีตอบทุกคำถาม ขอบคุณค่ะ

นมแมวข้างล่างนี่ไม่เกี่ยว แต่ลบไม่ได้ ซื้อตามยี่ห้อข้างบน

โพสต์ 2011-01-14 09:02:39 | ดูโพสต์ทั้งหมด
กระรอก ไม่ใช่ลูกเจี้ยบครับ
ความเชื่อที่ว่าเลี้ยงตั้งแต่ยังไม่ลืมตาแล้วจะเชื่องกว่า
เป็นความเชื่อที่ผิดครับ

กระรอกที่อายุไม่เกินสี่เดือน สามารถเลี้ยงให้เชื่องได้ง่ายเหมือนๆกัน
จะครึ่งเดือน หรือ4เดือน ก็เื่ชื่องได้เท่ากัน(แล้วแต่นิสัยกระรอก)
จึงไม่มีเหตุผลที่จะต้องซื้อกระรอกที่ยังไม่ลืมตามาดูแล
โดยเฉพาะถ้าดูแลไม่เป็น ทำเค้าตาย นั่นคือหนึ่งชีวิตที่อยู่ในความรับผิดชอบของคุณนะครับ

กระรอกอายุเกิน4เดือน อาจเชื่องได้ยากกว่า แต่ไม่เกินความสามารถ
ถ้าเรารักเค้า เลี้ยงเค้า เค้ามีความสุข และเค้าไม่ได้เคยถูกคนทำร้ายมากมายจนเกลียดคนเข้าไส้
สามารถเลี้ยงให้เชื่องได้เหมือนกันครับ แต่ต้องอาศัยเวลา ความรัก และความอดทน

แต่ทั้งนี้ แล้วแต่นิสัยกระรอกด้วยครับ
บางตัวเลี้ยงตั้งแต่เด็ก แต่ไม่เชื่องเลย ก็มี
บางตัวเลี้ยงตอนสองขวบ แต่เชื่องมากๆ ก็มี

ps. ถ้าคุณไม่มีเวลา ความรัก ความอดทน แนะนำว่าอย่าเลี้ยงเลยครับ
โพสต์ 2011-01-14 09:33:30 | ดูโพสต์ทั้งหมด
ถูกต้องที่สุดเลยค่ะ ตอนนี้ เด็ก ๆ 3 เดือน กับ 6 เดือนกว่า ก็ยังกินนมเอสบีแลค อยากให้มีแคลเซียม จะได้แข็งแรง
โพสต์ 2011-01-14 09:44:48 | ดูโพสต์ทั้งหมด
เพิ่มเติมเรื่องการป้อนอาหารสำหรับกระรอกเด็กนิดนึงครับ อาจจะขัดแย้งกับข้อมูลในเวป
ผมเคยพาลูกไปหาหมอที่รพ.สัตว์ตลิ่งชัน หมอเค้าแนะนำว่าไม่ควรป้อนให้กระรอกเด็กบ่อยเกินครับ
เค้าบอกว่าช่วงกลางวัน แค่สองมื้อหรือทุก6ชม.ก็เพียงพอแล้ว ผมเลยงงๆตกลงควรป้อนบ่อยๆดีหรือไม่
หมอที่ว่าเป็นหมอเฉพาะทางนะครับ ก็ควรใช้วิจารณญาณในการเลี้ยงดูลูกๆเอาครับ ส่วนตัวผมก็เช้า-กลางวัน-เย็น
 เจ้าของ| โพสต์ 2011-01-14 10:05:51 | ดูโพสต์ทั้งหมด
อ่อ ลืมไปๆ กระรอก1-2 เดือนนี่4ชม
แต่2เดือนขึ้นไป วันละสามมื้อค่ะ เพราะรถถัง ตอนนั้น กินบ่อย ท้องอืดเหมือนกัน แต่เราให้กินตอนเที่ยงคืนมื้อนึงด้วย
โพสต์ 2011-01-14 10:08:07 | ดูโพสต์ทั้งหมด
Esbilac แบบซอง สั่งหมอในเว็บนี้ได้ เพราะพี่สั่งประจำ ถูกด้วยค่ะhttp://www.click2vet.com/
โพสต์ 2011-01-14 10:43:11 | ดูโพสต์ทั้งหมด
ตาหวานไม่ยอมกินนมแล้ว เพิ่งจะห้าเดือนเอง
T-T
โพสต์ 2011-01-14 11:46:39 | ดูโพสต์ทั้งหมด
ตอบกระทู้ minano ตั้งกระทู้

เป็นสิ่งที่ดี ที่ควรเป็น และเห็นด้วยอย่างยิ่งเลยค่ะ
โพสต์ 2011-01-14 11:49:38 | ดูโพสต์ทั้งหมด
ต้นฉบับโพสต์โดย mahkoi เมื่อ 2011-01-14 11:43
ตาหวานไม่ยอมกินนมแล้ว เพิ่งจะห้าเดือนเอง
T-T ...

ลิงกังก้อเหมือนกันเลยค่ะ ไม่ยอมกินนมมานานแล้วค่ะ
โพสต์ 2011-01-14 15:16:23 | ดูโพสต์ทั้งหมด
อีกวิธีคือ ให้กระรอกหรือกระถิกแม่ลูกอ่อนดูให้รับรองรอดชัว 99.99 % แต่ต้องเอามาจับเล่นวันละ 1-2 ชม. ไม่งั้นไม่เชื่องลองดูเคยล่ะ
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

รายชื่อผู้กระทำผิด|Archiver|โทรศัพท์มือถือ|มะ-แตง บ้านกระรอกน้อย

GMT+7, 2014-10-23 15:38 , Processed in 0.073854 second(s), 18 queries .