มะ-แตง ดอท คอม

ลืมรหัสผ่าน
 ลงทะเบียน
ค้นหา
ดู: 8437|ตอบกลับ: 4

ก่อนเลี้ยงกระรอก

[คัดลอกลิงก์]
เป็นบทความเก่ามากมายจากคลังของมะ-แตงค่ะ

หลังจากได้หยั่งเสียงและแนวโน้มของพลพรรคคนเลี้ยงกระรอกดูแล้ว จนมีสมาชิก
มากกว่า 60 คนแล้ว (เย้) และก็ได้รวบรวมเราเรื่องราวต่างๆ ทั้งเคล็ดลับและปัญหาของ
เพื่อนๆที่เลี้ยงกระรอก หรือกำลังคิดที่จะเลี้ยง จากบอร์ดต่างๆ และการผู้คุณกับพี่ๆ ผู้มากด้วย
ประสบการณ์ ก็ได้กลั่นกรองออกมาเป็น บทควาชุดนี้
เพื่อหวังว่าจะเป็นประโยชน์กับผู้เลี้ยงกระรอก และผู้ที่สนใจทั่วไป หากข้อมูลในบทความ
ผิดพลาดประการใด ก็ขอคำขี้แนะและขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วยค่ะ

คุณสมบัติ..

ก่อนที่จะเลี้ยงอะไรซักอย่างเราก็ควรศึกษาให้ดีเสียก่อน เกี่ยวกับสัตว์ที่เราจะเลี้ยง พึงคำนึงถึง
ความพร้อม ทั้งจิดใจและสิ่งแวดล้อมของเราด้วย เพราะมีหลายครั้งที่ได้ยินเรื่องที่ สัตว์ถูกนำไปทิ้ง หรือถูกทารุณ และต้องพิการ หรือตายไปก่อนเวลาอันควร สาเหตุใหญ่ส่วนหนึ่งเกิดมาจาก
ความรู้เท่าไม่ถึงการณ์ และความไม่ความไม่พร้อมของผู้เลี้ยง

......ความรู้เท่าไม่ถึงการณ์ คือ การที่เราไม่ศึกษาให้ดีเสียก่อนว่าสัตว์ชนิดนั้นๆ กิน อยู่อย่างไร มีพฤติกรรมที่เราสามารถรับได้หรือไม่ ป่วยได้อย่างไร และจะต้องรักษาอย่างไร เพราะไม่น้อยเลย
ที่พวกเขาจะจ้องมาจากไปก่อนเวลาอันควร

ความไม่พร้อม ก็คือ ไม่พร้อมที่จะมีสัตว์เลี้ยง ทั้งสิ่งแวดล้อม หรือไม่มีเวลาดูแล หรือเลี้ยงแล้วก็เกิดเบื่อขึ้นมา แล้วก็ต้องทอดทิ้งหรือ
ไม่ได้ดูแลเขามากเท่าที่ควร

สิ่งที่ควรคำนึงถึงก่อนเลี้ยงกระรอก
1.ต้องรักสัตว์ มีเมตตา มีความอดทน ขยัน ช่างสังเกตุ และรอบครอบเสมอ
2.มีเวลาที่จะดูแลเขาพอสมควร โดยเฉพาะตอนที่เขาเล็กๆ ถ้าคุณอยากให้เขาเชื่องต้องเลี้ยงมาแต่เล็กๆ
และคลุกคลีอยู่กับเขามากๆ แทบจะตัวติดกันเลย ถ้าคุณเลี้ยงในกรงหรือตอนที่เขาโตแล้ว
(ตั้งแต่2เดือนขึ้นไป) และไม่มีเวลาเล่นกับเขาคุณจะเลี้ยงไว้ได้แค่ดูเล่นเท่านั้น
3.ไม่กลัวที่จะถูกกัด หรือถูกเล็บเขาข่วนเวลาที่ไม่ได้ตัดเล็บ
4.ไม่กลัวเลอะ เพราะกระรอกชอบฉี่ ยามที่มันไต่ตามตัวคุณก็มักจะฝากรักเอาไว้เสมอ
5.หมั่นทำความสะอาดตรงที่เลี้ยงเขาไว้
6.ไม่กลัวบ้านพัง เพราะเจ้าตัวเล็กชอบแทะหากเลี้ยงแบบปล่อย เครื่องเรือนก็คงทูกแทะจนพัง
7.คนรอบข้างของคุณพร้อมที่จะยอมรับเขามาเป็นสมาชิกใหม่หรือยัง จะได้อยู่ร่วมกันอย่างมีความสุขได้
8.มีความเข้าใจในการเลี้ยงดูที่ถูกต้องเพื่อที่เขาจะได้ไม่จากไปก่อนเวลาอันควร

.....ถ้าคุณมีคุณสมบัติข้างต้นแล้วล่ะก็ คุณก็พอที่จะเป็นผู้เลี้ยงกระรอกที่ดีได้ล่ะค่ะ

คำขอบคุณจากใจ
บทความตอนนี้ รวบรวมเรียบเรียงมาจากบอร์ดหลายๆที่ จากเพื่อนๆที่มีประสบการณ์ รวมถึงตัวข้าพเจ้าเองด้วยค่ะ จึงขอขอบคุณเพื่อนๆผู้รักและเลี้ยงกระรอกทุกท่านไว้ ณ ที่นี้ด้วย

ขอบคุณ... เพื่อนๆผู้รักกระรอกทุกท่านที่เป็นกำลังใจและให้ความร่วมมือในการทำเวบนี้เสมอมา
ขอบใจ ...เจ้าลูฟี่ มีมี่ และข้าวจี่ เจ้าตัวเล็กๆที่น่ารักของข้าพเจ้าที่เป็นแรงบันดาลใจ
โพสต์ 2011-11-01 20:16:24 | ดูโพสต์ทั้งหมด
เห็นด้วยค่ะ
โพสต์ 2012-01-16 14:05:55 | ดูโพสต์ทั้งหมด
คือ กระรอก กระแต นี่จำเป็นไหมที่จะต้องอาปน้ำ ครับ

ขอขอบคุณสำหรับคำตอบ ค๊าปปปป
โพสต์ 2012-02-01 12:00:34 | ดูโพสต์ทั้งหมด
ข้อ 2 กับ ข้อ 7 ยังไม่พร้อมเท่าที่ควรค่ะ
แล้วก็ยังขาดทุนทรัพย์อยู่ อิอิ
โพสต์ 2012-02-08 12:17:54 | ดูโพสต์ทั้งหมด
ไม่ จำ เป็น เท่า ไหร นะ คัฟ!!!...

อาบ ก้อ แต่ ตอน(เหม็นๆ)อ่ะ   อิอิ
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

รายชื่อผู้กระทำผิด|โทรศัพท์มือถือ|Archiver|มะ-แตง บ้านกระรอกน้อย

GMT+7, 2019-06-26 15:40 , Processed in 0.058173 second(s), 16 queries .