มะ-แตง ดอท คอม

ลืมรหัสผ่าน
 ลงทะเบียน
ค้นหา
ดู: 2775|ตอบกลับ: 4

[กระรอกต้นไม้] พี่ๆๆ ค่ะ ช่วยทีค่ะ

[คัดลอกลิงก์]
คือเพิ่งไปซื้อน้องกระรอกดงมาตัวนึง
น้องเค้าจะชอบอ่าปาก และเกร็งตัวเวลากินซีลีแล็ค
จะต้องพาน้องไปหาหมอมั้ยค่ะ หรือมีวิธีแก้ยังไงค่ะ
ด่วนนะคะ กลัวน้องจะเปนอะไร
โพสต์ 2012-05-15 14:45:17 | ดูโพสต์ทั้งหมด
ได้คำตอบในเฟสบ้านมะแตงแล้วช่ายปะ
โพสต์ 2012-05-15 16:10:32 | ดูโพสต์ทั้งหมด
khwunna 2011-01-31 09:03
    อันนี้จากอาการของน้องปายิ้มนะคะ คือเวลากินอาหารจะอ้าปากค้างและเกร็งตัว ตอนอายุเดือนกว่าๆค่ะ
    คุณหมอบอกมาว่า
    - เกิดจากการสำลักอาหารแล้วลงปอด จะมีการหายใจผิดปกติ ทำให้เวลากินอาหารหายใจไม่ทัน จึงอ้าปากค้างและเกร็งตัว น้องปายิ้มเป็นโรคปอดอักเสบค่ะ
    - อาจเกิดจากวิธีการป้อนที่ปล่อยให้เค้าดูดเอง จนอาหารเข้าคอและสำลัก ส่วนใหญ่จะเป็นมาจากการใช้ดรอปเปอร์ คุณหมออยากให้ใช้ไซริงค์มากกว่าค่ะ เพราะเราสามารถควบคุมเองได้ แถมยังทำความสะอาดง่ายกว่า และไม่ควรรีบป้อนจนเร็วเกินไปนะคะ

และมีวิธีที่ตัวเองเพิ่งรู้ก็คือ อาหารที่ป้อนมีความข้นมากเกินไป โดยปกติแล้วจะบดกล้วยให้อะเอียดผสมกับนมแมว แต่เพราะเราใส่กล้วยเยอะเกินไป เพราะกล้วยมีความเหนียวมากถึงแหมจะสุกแล้วก็ตาม จึงทำให้ติดคอและหายใจไม่ทัน เลยมีอาการอ้าปากค้าง
    ส่วนผลไม้ที่ให้เค้าแทะกินเล่นก็ต้องไม่แข็ง เพราะยังเด็กอยู่อาจจะเคี้ยวไม่ละเอียดและติดคอได้ค่ะ ลองเปลี่ยนมาเป็นมะละกอสุก มะม่วงสุก มะเขือเทศ หรือผลไม้ที่นิ่มๆหน่อยอะคะ อาจจะช่วยได้เยอะ

แต่ถ้าผ่านไปซักวันสองวันแล้วยังไม่หาย ควรพาไปพบสัตวแพทย์ด่วนเลยค่ะ อย่าปล่อยไว้นานน้องเค้าจะทรมานมากๆค่ะ จนไม่ยอมกินเลย
โพสต์ 2012-05-15 16:13:01 | ดูโพสต์ทั้งหมด
ควรศึกษาเรื่องกระรอกก่อนจะเลี้ยง ชงนมในอัตราส่วนนม 1ช้อนชา น้ำ 2ช้อนชา แล้วคนให้ทั่ว ทิ้งให้แตกตัว ตอนป้อนด้วยสลิง ป้อนลงบนนิ้วเราแล้วให้เข้าเลียเองดีกว่าไม่งั้นจะสำลักลงปอดได้   http://www.ma-tang.com/bbs/home. ... ;do=blog&id=109
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

รายชื่อผู้กระทำผิด|โทรศัพท์มือถือ|Archiver|มะ-แตง บ้านกระรอกน้อย

GMT+7, 2019-06-26 15:57 , Processed in 0.057714 second(s), 15 queries .